Tin hoạt động

Ông Trần Thanh Mẫn là Chủ tịch UBTƯ MTTQ Việt Nam khoá VIII

Ngày 22/6, Hội nghị UBTƯ MTTQ Việt Nam lần thứ 7, khoá VIII đã thống nhất hiệp thương cử ông Trần Thanh Mẫn, Uỷ viên Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch - Tổng Thư ký UBTƯ MTTQ Việt Nam là Chủ tịch UBTƯ MTTQ Việt Nam khoá VIII.

Sáng 22/6 tại Hà Nội, Ban Thường trực UBTƯ MTTQ Việt Nam tổ chức Hội nghị UBTƯ MTTQ Việt Nam lần thứ VII (khóa VIII) hiệp thương cử Chủ tịch, bổ sung Ban Thường trực, Đoàn Chủ tịch, UBTƯ MTTQ Việt Nam khóa VIII.

Dự Hội nghị có Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch UBTƯ MTTQ Việt Nam, Bí thư Thành ủy TP Hồ Chí Minh Nguyễn Thiện Nhân; Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Trưởng ban Tổ chức Trung ương Phạm Minh Chính; Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Trưởng ban Dân vận Trung ương Trương Thị Mai; Nguyên Chủ tịch UBTƯ MTTQ Việt Nam Huỳnh Đảm; Nguyên Bí thư Trung ương Đảng, Nguyên Trưởng ban Dân vận Trung ương Hà Thị Khiết;  Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch - Tổng Thư ký  UBTƯ MTTQ Việt Nam Trần Thanh Mẫn cùng đại diện các Ban Đảng, đại diện Văn phòng Chủ tịch nước, các vị trong Ban Thường trực, các Phó Chủ tịch không chuyên trách, các cụ, các vị trong UBTƯ MTTQ Việt Nam.

Hội nghị đã hiệp thương cử ông Trần Thanh Mẫn, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Đảng Đoàn, Phó Chủ tịch - Tổng Thư ký UBTƯ MTTQ Việt Nam là Chủ tịch UBTƯ MTTQ Việt Nam nhiệm kỳ 2014-2019.

Ban Biên tập trân trọng giới thiệu quá trình hoạt động công tác của ông Trần Thanh Mẫn - Chủ tịch UBTƯ  MTTQ Việt Nam  khóa VIII Trần Thanh Mẫn.

Họ và tên: TRẦN THANH MẪN    

Sinh ngày 12/8/1962

Quê quán: xã Thạnh Xuân, huyện Châu Thành A, tỉnh Hậu Giang.

Dân tộc: Kinh                                            

Tôn giáo: Không

Trình độ học vấn: Tiến sỹ Kinh tế.

Trình độ lý luận chính trị: Cử nhân .

- Ngày vào Đảng: 25/8/1982; Ngày chính thức: 25/8/1983.

- Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X; XI; XII

- Đại biểu Quốc Hội khóa XIII; XIV

- Khen thưởng: Huân chương Lao động hạng Nhất, Nhì, Ba; Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Ba, Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ.

- Kỷ luật: Không

- Chức vụ hiện nay: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Bí thư Đảng đoàn, Phó Chủ tịch - Tổng Thư ký Uỷ ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, Bí thư Đảng ủy cơ quan, Đại biểu Quốc hội khóa XIV, đơn vị Cần Thơ.

Tóm tắt quá trình công tác:

+ Tháng 7/1979 - 11/1981: Cán bộ Huyện đoàn, Ủy viên Ban chấp hành Huyện đoàn, Chánh Văn phòng Huyện đoàn Châu Thành, tỉnh Hậu Giang;

+Tháng 12/1981 - 10/1984: Ủy viên Ban Thường vụ, Phó Bí thư thường trực Huyện đoàn Châu Thành, tỉnh Hậu Giang;

+ Tháng 11/1984 - 12/1987: Huyện ủy viên, Bí thư Huyện đoàn Châu Thành, tỉnh Hậu Giang;

+ Tháng 1/1988 - 7/1992: Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh đoàn, Phó Bí thư Tỉnh đoàn Hậu Giang;

+ Tháng 8/1992 - 6/1994: Bí thư Tỉnh đoàn Cần Thơ, đại biểu HĐND tỉnh Cần Thơ nhiệm kỳ 1989 - 1994;

+ Tháng 7/1994 - 11/1999:  Ủy viên Ủy ban nhân dân tỉnh, Ủy viên Ban cán sự Đảng UBND tỉnh, Chánh Văn phòng UBND tỉnh, Bí thư Đảng ủy Văn phòng UBND tỉnh Cần Thơ;

+ Tháng 12/1999 - 12/2003:Tỉnh ủy viên, Ủy viên Ban cán sự Đảng UBND tỉnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Cần Thơ;

+ Tháng 1/2004 - 12/2005: Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy lâm thời, Bí thư Quận ủy Bình Thủy, Đại biểu HĐND thành phố Cần Thơ nhiệm kỳ 2004-2009;

+ Tháng 1/2006 - 25/2/2008: Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X, Ủy viên Ban thường vụ Thành ủy, Bí thư Quận ủy Bình Thủy;

+ Từ 26/2/2008 - 18/3/2008: Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X, Phó Bí thư Thành ủy, Bí thư Quận ủy Bình Thủy;

+ Từ 19/3/2008 - 12/2010: Ủy viên dự khuyết Ban chấp hành Trung ương Đảng khóa X, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban Nhân dân thành phố Cần Thơ;

+ Tháng 1/2011 - 8/2/2011: Ủy viên Ban chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban Nhân dân thành phố Cần Thơ;

+ Tháng 9/2/2011 - 14/4/2011: Ủy viên Ban chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban Nhân dân thành phố Cần Thơ;

+ Từ 15/4/2011 - 9/2015: Ủy viên Ban chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Bí thư Thành ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội khóa XIII, đơn vị thành phố Cần Thơ;

+ Tháng 10/2015 - 12/2015: Ủy viên Ban chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Ủy viên Đảng đoàn, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội khóa XIII đơn vị thành phố Cần Thơ;

+ Tháng 1/2016 - 13/4/2016: Ủy viên BCH Trung ương Đảng khóa XII, Ủy viên Đảng đoàn, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội khóa XIII đơn vị Cần Thơ;

+ Từ 14/4/2016 đến tháng09/2016: Ủy viên BCH Trung ương Đảng khóa XII, Phó Bí thư Đảng đoàn, Phó Chủ tịch - Tổng Thư ký Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Đại biểu Quốc hội khóa XIV, đơn vị Cần Thơ;

+ Từ tháng 10/2016 đến nay: Ủy viên BCH Trung ương Đảng khóa XII, Phó Bí thư Đảng đoàn, Phó Chủ tịch - Tổng Thư ký Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Bí thư Đảng ủy Cơ quan Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Đại biểu Quốc hội khóa XIV, đơn vị Cần Thơ.

+ Tháng 6/2017: Được UBTƯ MTTQ Việt Nam hiệp thương cử giữ chức vụ Chủ tịch UBTƯ MTTQ Việt Nam.

 
Số lượt truy cập: 271113  -  Số người online: 22